Cho em hỏi cái mạch OCL vi sai một phát.. - Dien dan sinh vien khoa DTVT - BKDN - Trang 1

Cho em hỏi cái mạch OCL vi sai một phát..

Trang  123 7>
  Chủ đề Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Hỗ trợ Hỗ trợ
Bạn mới

Canon in D Bạn mới

Gia nhập: 16/03/2007
Status:

Bảng điều khiển Bảng điều khiển Chuyển liên kết đến bài viết này Chủ đề: Cho em hỏi cái mạch OCL vi sai một phát..
    Thời gian gửi: 12/01/2008 lúc 18:15
Em làm mạch OCL vi sai . Tính xong rùi , chạy mô phỏng bằng CircuitMaker  ra dạng sóng chính xác. Em chạy bằng cái này cho nhanh vì thèn MultiSim hay báo lỗi lung tung , phát bực. Nhưng lúc chiều ráp mạch xong thì "bùm" , nổ cái trở ngay mạch Zobel nên em mới kiểm tra lại , tham khảo 3 cái đồ án thì thấy một cái thì 1 sếp cho cái loa có L=0,1mH còn một cái thì cho L=0,1uH , một cái thì phang đại vào . Từ đó tính ra cái tụ trong mạch Zobel thì khoảng 33nF hoặc 33uF ứng với 2 giá trị L ở trên. Em ráp mạch lấy cái tụ 33uF, vì hỏi ko nơi nào có con tụ 33nF.Khi nổ rồi thì kiểm tra lại mạch mô phỏng mới thấy nếu dùng con 33nF thì công suất trên trở R chỉ cỡ uW còn và tụ chi khoảng mW còn nếu xài con 33uF thì công suất trên R lên tới chục W => Nguyên nhân cháy nổ . Em có mấy câu hỏi :

1. Rột cuộc chính xác thì loa thông dụng có L la 0,1mH hay 0,1uH . Và trên thị trường có con tụ 33nF ko ?

2. Nếu dùng loa công suất thấp hơn thì có bị cháy loa ko , Vì ko kiếm đâu ra con loa 60W . Trừ phi là cái loa thùng .

3. Để chỉnh OFFSET về 0V ở mạch OCL thì dùng cái gì ?  Em thì em thử trên CM thấy có thể dùng con biến trở để phân cực cho BJT tầng thúc rồi điều chỉnh nó để chỉnh OFFSET .Vậy nên em ráp mạch vứt vào đó con VR 100K. ko bít có đúng ko ?

4. Và cuối cùng thì mấy năm trên có anh chị nào làm mach OCL ví sai ma chạy rồi thì cho em hút máu một chút.. he he he...

Nếu anh chị nào biết thì giúp em nhá .. 19 này bảo vệ rồi !!!!!

Lên trên
Được cảm ơn bởi: loi09dt1
VIP Group

ziin VIP Group
Cựu viên Staff

Gia nhập: 03/12/2006
Đang ở: US
Status:

Bảng điều khiển Bảng điều khiển Chuyển liên kết đến bài viết này Thời gian gửi: 12/01/2008 lúc 21:13
Ah'. cái đề tài này bên nhóm mình cũng làm..nhưg chưa bít kết qả ra sao, khi nào chạy thì nói 1 tiếng để qa chiêm ngưỡng nha.
YM: ziin13
Lên trên
Được cảm ơn bởi: dthanh93,vannam92,kpm_gacon193
Thầy cô

nhandtvt Thầy cô
Thành viên Staff đã nghỉ hưu.

Gia nhập: 13/10/2007
Đang ở: Vietnam
Status:

Bảng điều khiển Bảng điều khiển Chuyển liên kết đến bài viết này Thời gian gửi: 12/01/2008 lúc 23:14
Đây là sơ đồ nguyên lý và Layout (layout chưa sửa phần mạch chỉnh volume)
Bạn phải Đăng nhập hoặc Đăng kí mới thấy được link
Mạch này năm ngoái làm chạy rất tôt (ít nhất 6 người làm theo mạch này đều chạy tốt Thumbs%20Up)
(Trong sơ đồ này, khi lắp mạch thực tế ko nên dùng tụ Ce thúc.)
Không biết năm nay thầy có dặn là phải ghép tầng trực tiếp (giữa tầng vào và tầng thúc) không. Nếu mà ghép tụ thì rất khó chỉnh offset,và gấn như là ko đc.
Loa thì có thể mua ở Đông Thương loa của Trung Quốc vài chục W j đó, hoặc lấy loa thùng(hồi trước mấy anh cũng đem loa thùng lên bảo vệ) . Nhớ là đối với mạch OCL phải cẩn thận, chỉnh offset ổn định rồi mới thử loa.
Để chỉnh offset thì có thể chỉnh biến trở nguồn dòng tầng thúc, củng có thể chỉnh biến trở Rc (thay điện trở bằng biến trở) của BJT tầng vi sai (phân cực cho tầng thúc). Hoặc chỉnh điện trở Re(thay biến trở) của BJT tầng thúc. Nhưng nếu tính toán đúng thì chỉ cần điều chỉnh bt nguồn dòng tầng thúc là dc. Biến trở  này nên dùng Vi trở chỉnh cho chính xác.
Còn mạch Zobel thì ko cần lắp vô cũng dc, mà cũng ko có dh đo L của loa nữa. với lại mỗi thầy mỗi ý nên ko biết chính xác L là bao nhiêu :d
Nghe nói năm nay các thầy bảo làm thêm mạch chỉnh bass-treble nữa phải ko, tiện thể post luôn sơ đồ mạch B-T thực tế.
Bạn phải Đăng nhập hoặc Đăng kí mới thấy được link
Chúc thành công!!

Được sửa bởi nhandtvt - 12/01/2008 lúc 23:21
Lên trên
Được cảm ơn bởi: dthanh93,bojan_krkic,ie_gt,loi09dt1,TrucDen,kpm_gacon193,rechardtran,greenlight,tienchuan,xuyenbk88,lenguyenngoclam06DT3,Ms.Hot,ziin,lvsanh
 Gửi trả lời
  Chia sẻ topic này   

Di chuyển nhanh
Tôi có thể làm gì trong diễn đàn ? View Drop Down